เฉลยปัญหาประจำเดือน เมษายน 2551
ปัญหาข้อที่ 1 : | |
คำถาม : | “เขื่อนของเรานั้นงาม ทอดตามแนวฝั่ง ดุจพลังสามัคคีเลือดสีบลู มาเรามาร่วมช่วยกันเชิดชู ให้โลกรู้ เราก็หนึ่งสถาบัน ” |
เพลงนี้ชื่อเพลงอะไร และใครเป็นผู้ขับร้อง | |
คำตอบ : | ชื่อเพลง “ทะเลสีบลู” ขับร้องโดย “วินัย พันธุรักษ์” {audio}http://dmhost1.psu.ac.th/~psuhistory/song51/ทะเลสีบลู-เต็ม.mp3{/audio} |
เกร็ดความรู้
![]() เทปเพลงชุด มอบดวงใจไว้ที่ร่มศรีตรัง |
เพลง “ทะเลสีบลู” เป็น 1 ใน 10 เพลง ที่อยู่ในเทปเพลงมหาวิทยาลัยชุด “มอบดวงใจไว้ที่ร่มศรีตรัง” สำหรับผู้แต่งคำร้องและทำนองเพลงนี้ ที่ปกเทประบุไว้แต่เพียงสั้นๆ ว่า “อดีตนักศึกษา ม.อ.” แม้แต่ผู้ช่วยศาสตราจารย์ประสาท มีแต้ม อดีตนายกสมาคมนักศึกษาเก่า ม.อ. ซึ่งเป็นผู้นำเอาเพลงนี้มาให้ผมไปดำเนินการจัดทำ ยังบอกได้แต่เพียงว่าผู้แต่งเป็นนักศึกษาคนหนึ่งเท่านั้น หากจะพิจารณาดูจากเนื้อเพลงเพลงนี้ จะเห็นว่ามีอยู่หลายตอนที่กล่าวถึงบรรยากาศของ ม.อ. ปัตตานี จึงน่าจะพอสันนิษฐานได้ว่า นักศึกษาที่แต่งเพลงนี้ น่าจะเป็นนักศึกษาจาก ม.อ. ปัตตานี มากกว่าแห่งอื่น |
“โอ้ทะเลของเราสวยพราวดูเด่น คลื่นกระเซ็นซัดครืนช่างซึ้งใจ
ยามตะวันจวนดับลับไป ทิวสนไหวเอนลมลู่คู่กับทะเล”
เมื่อผมนำเพลงนี้ไปบันทึกเสียงที่ห้องบันทึกเสียง “ศรีสยาม” ดินแดง กรุงเทพฯ ผมได้กำหนดให้ คุณวินัย พันธุรักษ์1 เป็นผู้ขับร้องเพลงนี้ เพราะคิดว่าเพลงแนวนี้คุณวินัยน่าจะถ่ายทอดอารมณ์และความรู้สึกได้ดีกว่านักร้องท่านอื่น ซึ่งเมื่อเพลงนี้บันทึกเสียงเสร็จเรียบร้อย ก็เป็นดังที่ผมได้คาดไว้
สำหรับความสามารถพิเศษของคุณวินัยที่ต่างกับนักร้องท่านอื่นที่ผมประทับใจก็คือ ความสามารถในการต่อเพลงที่ไม่เคยร้องมาก่อน อย่างเพลงทะเลสีบลูนี้ คุณวินัยใช้เวลาในการซ้อมไม่นาน เพียงแค่ 2-3 รอบเท่านั้น ก็สามารถเข้าห้องอัดเสียงร้องจริงได้ทันที ทั้งนี้ นอกจากคุณวินัยจะเป็นนักร้องแล้ว ยังมีความสามารถในการเล่นดนตรี จึงทำให้เข้าใจจังหวะจะโคนในการร้องได้เป็นอย่างดี
บรรยากาศในห้องบันทึกเสียง “ศรีสยาม” เดือนมีนาคม พ.ศ. 2527 จากซ้าย : อ.มนัส กันตวิรุฒ, คุณวินัย พันธุรักษ์ และคุณพิมพ์ปฏิภาณ พึ่งธรรมจิตต์2 (ผู้เรียบเรียงเสียงประสาน) |
![]() |
เพลงนี้ได้ถูกนำมารวมไว้อีกครั้งหนึ่งในเทปและซีดีเพลงชุด “ตามรอยพระยุคลบาท สมเด็จพระบรมราชชนก” ซึ่งจัดทำขึ้นเนื่องในวาระครบรอบ 35 ปี แห่งการก่อตั้งคณะวิทยาศาสตร์ เมื่อปี พ.ศ. 2544
![]() |
1. วินัย พันธุรักษ์ หนึ่งในสมาชิกวง “ดิอิมพอสซิเบิ้ล” วงสตริงชื่อดัง ปัจจุบันดำรงตำแหน่งนายกสมาคมดนตรีแห่งประเทศไทย ในพระบรมราชูปถัมภ์ มีผลงานเพลงที่ได้รับความนิยมมากมาย อาทิ คอยน้อง ไหนว่าจะจำ รักโลเล สิ้นกลิ่นดิน ชู้ทางใจ ชำมะเลียง สิ้นหวัง แม่ยอดรัก ว.ค.รอรัก ความรักเพรียกหา ฯลฯ (ภาพจาก http://beer87.multiply.com/photos/album/41) |
![]() |
2. พิมพ์ปฏิภาณ พึ่งธรรมจิตต์ ครูเพลง นักเรียบเรียงเสียงประสานชื่อดัง เจ้าของผลงานเพลงที่ได้รับรางวัลแผ่นเสียงทองคำพระราชทาน และรางวัลเสาอากาศทองคำมากมาย อาทิ เพลง “ไทยธำรงไทย” ได้รับรางวัลแผ่นเสียงทองคำ ปี 2514 เพลง “น้ำตาหรือจะแก้ปัญหาใจ” ได้รับรางวัลแผ่นเสียงทองคำ ปี 2518 เพลง “ตะแลงแกงแทงใจ” ได้รับรางวัลแผ่นเสียงทองคำ ปี 2520 เพลง “พะวงรัก” ได้รับรางวัลแผ่นเสียงทองคำ ปี 2521 เพลง “สุดเหงา” ได้รับรางวัลแผ่นเสียงทองคำ ปี 2525 |
ถ่ายทอดข้อมูลโดย อ.มนัส กันตวิรุฒ
ปัญหาข้อที่ 2 : | |
คำถาม : | สถานที่ 2 แห่งในมหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ ที่สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี ทรงปลูกต้นศรีตรังไว้ได้แก่ |
คำตอบ : | ค) วิทยาเขตหาดใหญ่ กับ วิทยาเขตภูเก็ต |
เกร็ดความรู้
ต้นศรีตรัง ที่สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี ทรงปลูกที่...วิทยาเขตหาดใหญ่
![]() |
เมื่อวันจันทร์ที่ 14 มกราคม 2551 สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี เสด็จพระราชดำเนินมายังมหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ วิทยาเขตหาดใหญ่ ในวโรกาสนี้ ได้ทรงเปิด “พิพิธภัณฑสถานธรรมชาติวิทยา 50 พรรษา สยามบรมราชกุมารี” จัดสร้างโดยคณะวิทยาศาสตร์ มหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ เพื่อเป็นแหล่งเรียนรู้แก่ชุมชนในท้องถิ่นภาคใต้ และเป็นแหล่งวิจัยด้านธรรมชาติศึกษาแก่นักวิจัย ทั้งภายในประเทศและต่างประเทศ เป็นพิพิธภัณฑสถานธรรมชาติวิทยาแห่งแรกและแห่งเดียวของภาคใต้ และยังได้รับการขึ้นทะเบียนเป็นพิพิธภัณฑ์พืชนานาชนิด |
ในการเสด็จครั้งนี้ ได้ทรงปลูก “ต้นศรีตรัง” ที่บริเวณด้านหน้าอาคาร “พิพิธภัณฑสถานธรรมชาติวิทยา 50 พรรษา สยามบรมราชกุมารี” เพื่อเป็นเกียรติและศิริมงคลแก่มหาวิทยาลัย | ![]() |
เอื้อเฟื้อภาพและข้อมูลโดย..พรรณี สอาดฤทธิ์ พิพิธภัณฑสถานธรรมชาติวิทยา 50 พรรษา สยามบรมราชกุมารี
เรียบเรียงข้อมูลโดย...อ.มนัส กันตวิรุฒ
ต้นศรีตรัง ที่สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี ทรงปลูกที่...วิทยาเขตภูเก็ต
สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี ทรงปลูกต้นศรีตรังที่วิทยาเขตภูเก็ต 2 แห่งด้วยกันคือ
![]() |
ครั้งแรก เมื่อวันที่ 6 ตุลาคม 2531 ได้เสด็จพระราชดำเนินเยี่ยมชมกิจการของวิทยาลัยชุมชนภูเก็ต ณ ศูนย์สะพานหิน ซึ่งสมัยนั้นเป็นที่ทำการของมหาวิทยาลัยสงขลา นครินทร์ วิทยาเขตภูเก็ต |
ครั้งที่สอง ทรงปลูกต้นศรีตรังไว้ ณ บริเวณหน้าอาคาร 3 เมื่อครั้งเสด็จพระราชดำเนินเยี่ยมชมกิจการของมหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ วิทยาเขตภูเก็ต โดยทรงเป็นองค์ประธานเปิดงาน ม.อ. วิชาการ ประจำปี 2548 เมื่อวันที่ 14 พฤศจิกายน 2548 | ![]() |
เอื้อเฟื้อภาพและข้อมูลโดย..จารุพรรณ สองแก้ว และ วิลาวรรณ รัตนการ งานประชาสัมพันธ์ ม.อ. วิทยาเขตภูเก็ต
เรียบเรียงข้อมูลโดย...พามดา โสตถิพันธุ์